afaps police cadet airforce army
Mayahol   Only  Society  : >> Afaps  & Tu
cadet
กันยายน 01, 2014, 02:26:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
????????????????? : What book are you reading?

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามที่พบบ่อย(นรตหญิง)  (อ่าน 23535 ครั้ง)
Phattaratida O'ple-Mayahol
สาวก
*

" ฝันบางฝันมันก็คุ้มค่าที่จะสู้ "

oplebank@yahoo.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 09:01:58 AM »

น้องที่บอกว่า เส้นอะ
   ใหนบอกมาดิว่าคนที่เสน้ชื่อะไร พี่จะไปถามเลย....

เพราะ นรต เขามาก็เทส อีกรอบทุกคน  อยากรู้วา ใครบอกว่าเข้าได้แล้วเส้น 

เอาชื่อมาเลยเดี๋ยวพี่ไปถาม บอกจังหวัดก็ได้

ถ้าเค้าคิดอย่างนั้นก็ช่างเค้า
แต่ นรตหญิงปีที่ผ่านมาเก่งจิงอะ   เทสตอนเข้ามาแล้วมันก็เกือบเต็มทุกคน.....งงจิง

ถ้าคิดว่าเส้นมาคุยกับพี่หลังไม  ได้   บอกชื่อนามสะกุล  จังหวัดก็ได้  เดี๋ยวสายไปสืบให้ว่าเส้นจิงป่าว

ใหนบอกมาดิว่าคนที่เสน้ชื่อะไร พี่จะไปถามเลย....

เพราะ นรต เขามาก็เทส อีกรอบทุกคน  อยากรู้วา ใครบอกว่าเข้าได้แล้วเส้น 

เอาชื่อมาเลยเดี๋ยวพี่ไปถาม บอกจังหวัดก็ได้

แต่ นรตหญิงปีที่ผ่านมาเก่งจิงอะ   เทสตอนเข้ามาแล้วมันก็เกือบเต็มทุกคน.....งงจิง

ถ้าคิดว่าเส้นมาคุยกับพี่หลังไม  ได้   บอกชื่อนามสะกุล  จังหวัดก็ได้  เดี๋ยวสายไปสืบให้ว่าเส้นจิงป่าว

เยี่ยมมมมมม...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2012, 10:38:46 AM โดย Suttida008 » บันทึกการเข้า
Wisnee
สาวก
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 02:31:53 PM »

อะไร........อ่ะ ยอด
sports

Post by See Belief Oneself (SBO)
Sidney
สาวก
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 12:53:23 PM »

on40thanks

A ARM
ผู้หยั่งรู้
สาวก
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 08:57:18 PM »

แต่เดิมและธรรมเนียมทหารสากลแล้ว นายทหารหญิงไม่มีกระบี่ยาวเหมือนนายทหารชายครับ ดังนั้น สำหรับสถาบันของผมคือ วิทยาลัยแพทยศาสตร์พระมงกุฎเกล้า มีเฉพาะบัณฑิตนายทหารชายเท่านั้นที่ได้รับพระราชทานกระบี่ ซึ่งแต่เดิมพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวพระราชทาน แต่ปัจจุบันรับกับพระบรมรูปแทน เนื่องจากพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวมีพระชนมายุมากขึ้นและมีพระราชกรณียกิจมากมาย ที่ประชุมอธิการบดีมหาวิทยาลัยต่างๆ จึงเห็นว่าควรลดพระราชภาระลง วิทยาลัยแพทยศาสตร์พระมงกุฎเกล้าจึงเลือกรับพระราชทานปริญญาบัตรเพียงอย่างเดียวเนื่องจากถือว่าเป็นวิชาชีพแพทย์และอีกเหตุผลหนึ่งมาจากการที่มีโครงการว่าจะมีนักเรียนแพทย์ทหารหญิงในอนาคตซึ่งจะไม่ได้รับพระราชทานกระบี่ ในปัจจุบันทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้สมเด็จพระเทพฯ เสด็จพระราชดำเนินแทนพระองค์พระราชทานปริญญาบัตรถึงปัจจุบัน
       ในส่วน รร.จปร. รร.นายเรือ รร.นายเรืออากาศ รร.นรต. ผมไม่แน่ใจว่าได้เลือกรับพระราชทานกระบี่ แต่รับปริญญาบัตรจากผู้บังคับบัญชาแทนหรือเปล่า หรือว่า แต่เดิมปริญญาบัตรก็รับกับผู้บังคับบัญชาอยู่แล้ว อันนี้ต้องรบกวนถามหมวดเตียวครับ--- ผมอยากทราบมานานแล้วเหมือนกัน รบกวนแถลงไขด้วยครับ
      สำหรับนายตำรวจหญิงจาก รร.นรต.คงต้องดูกันอีกทีครับ เพราะไม่เคยมีธรรมเนียมนี้มาก่อนครับ ^ ^ a22
@BP@nd@54
เกจิ

No กัก !!

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 09:34:46 AM »

อยากรู้ว่า หลังจากจบ นรต.ญ. จะได้รับพระราชทานกระบี่หรือป่าว

แล้วก้อเมื่อบรรจุเข้ารับราชการ จะทำงานอยู่ส่วนไหน ลักษณะงานเป็นอย่างไร

แตกต่างจาก นรต.ช อย่างไรบ้างค่ะ  a10

*~PM~*
เกจิ

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 03:24:32 PM »

ไม่มีเส้นแน่นอนค่ะ

พ่อหนูเป็นนายตำรวจชั้นสัญญาบัตรรู้จักกะนายตำรวจที่เสนอโครงการนรต.หญิง

ยังไม่สามารถใช้เส้นได้เลยเพราะไม่มีเส้นจริงๆๆๆสาบานเอาหัวเป็นประกันได้เลย

หนูสู้เองทุกอย่างตั้งแต่ไปสอบที่รามก็นั่งรถบัสไปสอบเอง

จนติดรอบแรกพ่อกะแม่ถึงพาไปได้แค่คะแนนช่วยของพ่อ 10 คะแนนค่ะ

ปัจจุบันหนูติดสำรอง(นรต.หญิงปี53เนี่ยค่ะ)ถ้ามีเส้นจริง

หนูคงไม่ต้องมาเคว้งอย่างนี้หรอกค่ะ

ไม่มีเส้นจริงๆๆๆ  เชื่อเถอะ**

Maprang
สาวก
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 02:34:08 PM »

แต่ นรตหญิงปีที่ผ่านมาเก่งจิงอะ   เทสตอนเข้ามาแล้วมันก็เกือบเต็มทุกคน.....งงจิง

ถ้าคิดว่าเส้นมาคุยกับพี่หลังไม  ได้   บอกชื่อนามสะกุล  จังหวัดก็ได้  เดี๋ยวสายไปสืบให้ว่าเส้นจิงป่าว
NR
สาวก
*

ไม่มีคำว่า ถอย

piw_superstar@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 03:18:35 PM »

แก๊งส์ กิ้วส์

ค๊ะ

555
แค่รออายุให้ถึง
nack808
เจ้าสำนัก

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 08:55:00 PM »

พี่คับเพ่

ทำไม นรต.หญิงรับเยอะกว่าเดิม แล้ว เตรียมทหารรับเท่าเดิมล่ะครับ
Mayahol
เว็บแห่งความฝัน...................เชื่อเถอะเราทำได้
เทพเจ้า
อรหันต์ขั้น 1
*

new body...แห่งแรงบันดาลใจ

mayahols@gmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 05:30:30 PM »

YonG
เทพ

"ทางเดียวที่จะถึงเส้นชัย คือก้าวต่อไปข้างหน้า"

siri.04@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 05:10:43 PM »

พี่ๆบอกว่าไม่มีเส้นสายในการสอบ a12
แต่พอไปเถียงกับรุ่นพี่ที่รร.
เค้าบอกว่าเด็กข้างบ้านเค้าไปสอบ a11
แร้วจ่ายไป70000หรือว่า700000ก้อจำไม่ค่อยได้(ขอโทษนะ) a11
แร้วคนๆนั้นก้อได้เรียน a11
เถียงกันตั้งนานก้อบอกเค้าไปว่าไม่มีเพราะพี่ๆที่นี่บอกว่าไม่มีอย่างแน่นอน
เถียงยังไงก้อเถียงเค้าไม่ได้ a5
ตกลงว่าไม่มีอย่างแน่นอนใช่มั้ยค่ะ a20
(เซ็งมาเวลาไปเถียงกับรุ่นพี่แร้วไม่ชนะเนี่ย) a2 a2

2becadet
สาวก
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 05:05:17 PM »

a7
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2010, 07:53:29 PM โดย mayahol » บันทึกการเข้า
alone501
สาวก
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 09:28:39 PM »

^^   a10
-a O m n a P-
สาวก
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 03:09:08 PM »

รู้ ซึ้ง ง ง ง^^
sikarsky
สาวก
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 08:35:02 PM »

กระจ่าง!
Mayahol
เว็บแห่งความฝัน...................เชื่อเถอะเราทำได้
เทพเจ้า
อรหันต์ขั้น 1
*

new body...แห่งแรงบันดาลใจ

mayahols@gmail.com
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 03:13:13 PM »

คำถามที่พบบ่อยสอบนายร้อยตำรวจหญิง

1. ทำยังไงให้สอบติด
ง่ายนิดเดียว ก็ทำข้อสอบให้ได้ก็สอบติด  ข้อสอบที่ออกจะแนวๆ แอดมิสชั้น  โอเน็ต  และหมั่นทำข้อสอบ หาข้อสอบเก่าๆ มาฝึกทำบ่อยๆ การสอบข้อเขียนให้ผ่านก็ไม่ยาก  เวลาว่างจากการอ่านหนังสือก็ไปออกกำลังกายโดยเฉพาะวิ่งกับว่ายน้ำ ร่างกายได้ แข็งแรง รอบสองก็จะผ่านฉลุย

2.อายุเกินทำไง แต่อยากเป็นมากทำไงดี มีทางเลือกอื่นที่จะเป็นมั้ย
-ในกรณีที่อายุ เกินเกณฑ์การสอบ ได้กำหนด  มีวิธีที่ จะเป็นได้คือ  เรียนจบปริญญาตรี  ในสาขาต่างๆแล้วมาสอบ เข้านายสิบตำรวจ  ตามที่หน่วยงานต่าง ได้เปิดรับ แล้วจากนั้นเมื่อบรรจุเข้ารับราชการแล้ว จะมีการเปิดรับสมัครสอบภายใน เพื่อบรรจุเป็นข้าราชการชั้นสัญญาบัตร  ตามสายงาน(เช่นงานอำนวยการ งานธุรการ ป้องกันปราบปราม)
-จะมีหน่วยงานบางหน่วยงานของ สำนักงานตำรวจแห่งชาติ อาทิ(กองพิสูจน์หลักฐาน  กองทะเบียนประวัติอาชญากรรม)  ที่ รับสมัครสอบผู้ที่จบ ปริญญาตรี หรือโท เข้าเป็นเจ้าหน้าที่ ของ หน่วยงานในสังกัด ซึ่งจะบรรจุเป็นข้าราชการตำรวจชั้นสัญญาบัตรเลย
ซึ่งทั้งสองกรณี สรุปง่ายๆ คือต้องจบปริญญา ตรีหรือโท  และจะถูกส่งมาอบรมที่ โรงเรียนนายร้อยตำรวจ อีกที

3.ปีหน้า นรต.ญ จะรับจำนวนเพิ่มอีกมั้ย.ในปีการศึกษาที่ผ่านมาทางนโยบายคือรับ นรต.หญิง จำนวน 70 นาย ส่วนในปีการศึกษาหน้ายังไม่แน่นอน ต้องรอฟังนโยบาย จากทางสำนักงานตำรวจแห่งชาติอีกที อาจจะรับเพิ่มหรือน้อยลง หรือไม่รับเลย  
ไม่สามารถให้คำตอบที่แน่นอนได้

4.ผอมมากไป อ้วนเกินจะผ่านรอบ 2 มั้ย
ในการสอบรอบสอง จะเน้นที่ร่างกายสมส่วน  เหมาะสมจะเป็นนายตำรวจชั้นสัญญาบัตร  จะผ่อมมากไปหรืออ้วนไป  ก็ต้องพยายามลดหรือ รับประทานเพิ่ม ก่อนที่จะไปสอบรอบสองเพราะ ว่าถ้าสอบรอบสองแล้ว เค้าก็คัดคนที่มีรูปร่างสมส่วนที่สุด  อาจจะผ่านหรือไม่ผ่านก็ได้  แต่แนะนำ ว่า  ให้รูปร่างกลางๆ  ดีกว่า
5. การสอบ  วุฒิ ป.ตรี หลักสูตรอบรม รายละเอียดเป็นยังไงบ้าง เรียนกี่เดือน “(อธิบายไม่ถูก)
ข้าราชการตำรวจที่ใช้วุฒิปริญญาตรีสอบเข้ามาได้    ของหน่วยงานต่าง ของ สำนักงานตำรวจแห่งชาติที่รับสมัคร ขออธิบายง่ายๆ  ดังนี้ครับ  เมื่อ จบ.ป.ตรีแล้ว   หน่วยงานต่างๆ  ของ ตร เค้าจะเปิดรับสมัคร บุคคลภายนอกเข้าเป็น เจ้าหน้าที่ตำรวจ  และแต่งตั้งเป็น นายตำรวจประจำหน่วยนั้น ....เมื่อ สอบได้ หรือ ได้เข้าทำงานในหน่วยงานต่างๆ  จะได้บรรจุเข้ารับราชการการ ประจำหน่วยนั้น จะส่งตัวมาฝึกยัง  รร.นายร้อยตำรวจ เป็นระยะเวลา   6  เดือน (เรียกว่า  นักเรียนอบรม)ครับ เพื่อฝึกให้เข้าใจในระบบตำรวจมากขึ้นครับ ว่าควรปฏิบัติอย่างไร  เมื่อฝึกจบก็..จะกลับไปทำงานในหน่วยงาน ต้นสังกัดของตัวเอง

6. การสอบรับกี่คน
การสอบแต่ละปีนั้น จำนวน ที่รับนั้น  ไม่แน่นอนครับ  อย่างปีที่ผ่านมา
นรต หญิง  รับ 70 คน  ประกอบด้วยบุคคลภายนอก 60 คน และข้าราชการตำรวจเก่าอีก 10 คน   นรต .ชายจาก  ข้าราชการตำรวจ  30 คน (เดิม 40  คน)
นตท...แต่ละเหล่าก็แล้วแต่ เหล่าครับ จำนวนไม่แน่นอน
แต่ นรต ในส่วนของ เตรียมทหาร  คือ  180 คนครับ  ปีที่ผ่านมา

7. ร.ร.กวดวิชาสอบนายร้อยที่ไหนดี
โรงเรียนกวดวิชาที่ดีที่สุด   ในโลก  คือ โรงเรียนอ่านเองวิทยา    
อาจารย์ ที่สอนดีที่สุดในโลก คือ    ตัวเรา เอง..
หนังสือที่ดีที่สุดในโลก  คือหนังสือ ที่บันทึกจากหัวสมองของ  ตัวเราเองที่เรียนจากโรงเรียนอ่านเองวิทยา...
**แต่จากข้อมูลที่ได้ทราบมาจาก  น้องๆหลายคนที่สอบเข้าไปได้ครับ   ส่วนมาก จะเตรียมตัวจากการเอ็นทราน  จากการสอบแอดมิสชั่น   ข้อสอบแนวเดียวกับแอดมิสชั้นครับ  จากข้อมูลการบอกเล่า

8. จะเปิดรับสมัครสอบอีกตอนไหนทั้ง 4 เหล่า และนรต ญ.
เปิดรับสมัครอีกที ช่วงเดือน  มกราคม  - มีนาคม ครับ ของทุกปี สามารถติดตามได้จาก เว็บ www.rpca.ac.th และเว็บไซด์อื่นๆ  ที่เกี่ยวข้องครับ

9.อยากรู้ข้อมูลทั้งหมดเกี่ยวกับการสอบนายร้อย (มันเยอะและยาวมาก)
ต้องลองไปศึกษาระเบียบการและอ่านดูนะครับ

10. ติดสำรองจะมีโอกาสมั้ย
ติดตัวสำรองมีโอกาส ครับ....ที่ 1-5 มีโอกาสครับ  ต้องรอคนที่เรียนอยู่  ว่าสามารถศึกษาต่อใหวหรือไม่ ทนกับการฝึก ของโรงเรียนใหวหรือไม่   แล้วจะต้องลาออกภายในเวลาที่กำหนด  แล้วจากนั้น กำลังพลจะเรียก บุคคลสำรองทดแทนเองครับ โดยเลือกตามลำดับของตัวสำรอง ภายในระยะเวลาที่กำหนด

11.เด็กที่กำลังเรียนม.ปลาย กะ มหาลัยใครได้เปรียบกว่ากัน
เด็กที่เรียน ม.ปลาย กับ  มหาลัย ..จะได้เปรียบคนละอย่างครับ
เด็กม.ปลาย  จะได้เปรียบตรงที่ว่า  เพิ่งจะจบจาก การเตรียมความพร้อมเพื่อสอบเอ็น
ทรานซึ่ง  เนื่อหาของการสอบนรต หญิงกับการสอบเอ้นทร้าน จะคล้ายๆกับครับ อธิบายง่ายๆ  เค้าเตรียมตัวสอบเอ็นทรานอยู่แล้ว...มีความรู้เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว..พร้อมที่จะสอบ..ข้อเสียคือ  ไม่เคยลองสนามสอบมาก่อนเลย  ไม่รู้แนวข้อสอบ วิธีสอบ สภาพ บรรยากาศ
การกดดันสภาพจิตใจ...
แต่มหาวิทยาลัย  ถามว่าได้เปรียบมั้ย ได้เปรียบตรงที่ เคยสอบมาแล้วครับ  เคยเสียน้ำตามาแล้ว ทราบแนวข้อสอบ และ เข้าใจถึงสภาพบรรยากาศ  โดยเฉพาะ มหาลัยที่เรียน พวก สายวิทยาศาสตร์จะได้เปรียบมากครับ ทั้งเก๋าทั้งประสบการ และเรียนในระดับยากขึ้นครับ   ส่วนที่เสียเปรียบคือ  ..บางคนจบ.ม 6 และ ทิ้งไปเลย. ทิ้งเนื้อหาที่จะสอบไปหมด เลยครับ พอจะกลับมาเตรียมสอบอีกทีก็สายไปนิดนึง....ต้องมาฟื้นความจำ..อีกที ครับ
แต่ก็อยู่ที่ แต่ละบุคคล ครับ ....ว่าจะจัดการกับตัวเองอย่างไรให้สอบติด...เอาเป็นว่า ถ้าเราจะตั้งใจมาสอบและอยากเข้าเรียนจริงๆ ก็พยายามอ่านหนังสือและทำข้อสอบให้มากๆ ทำข้อสอบเก่าย้อนหลังเยอะๆ เพราะน้องได้ทราบล่วงหน้าแล้วจะมีการสอบถือว่ายังมีเวลาเตรียมตัวพอสมควร

12.สูงไม่ถึงทำไงดี  
สูงไม่ถึง  เป็นปัญหาที่พี่แนะนำยากจริงคับ  เกิดจากกรรมพันธ์ ของน้องแต่ละคนด้วยครับ ไม่รู้จะแนะนำไงดี แต่ว่าถ้าถามว่าทำอย่างไร ถึงจะสูงไวๆ  ทำได้ครับ อันพอแนะ นำได้ คือน้องต้องทำตามดังนี้ครับ
1.ทานนม ตอนเช้า  และก่อนนอน
2.พยายามออกกำลังกายอย่างสม่ำเสมอ  แนะนำกีฬาบาสเก็ตบอล  ครับ และว่ายน้ำ
เล่นบาสโหนบาร์   ทำให้ ร่างกายทุกส่วนยืดตัวได้อย่างเต็มที่.ครับ...เพราะเน้นกระโดดบ่อยมากๆ
น้องพยายามเล่นบาสเยอะๆ  อย่างเอา เป็นเอาตายก็ได้  ครับ   จะช่วยให้สูงขึ้นอย่างแน่นอน  แต่ต้องอายุ ไม่เกิน ช่วง 18-20 นะ  มันช่วยได้ จาก ...159.5  ซม. เป็น 160ได้นะ
หรือ 158 เป็น 160 ได้นะ..จิงๆๆ

13. เจาะหูเกิน 2 รูจะผ่านมั้ย
ในการสอบรอบสองการตรวจร่างกาย ห้ามเจาะหูเกิน 2 รูครับ ถ้ารู้ตัวว่าเกินก็รีบทำให้ตันซะ
ทำยังไงให้ตันละ ..ทางที่ดีที่สุดปล่อยให้ตันเหลือแค่ข้างละรู แนะนำว่าไปพบแพทย์....ปรึกษาแพทย์ดีกว่าครับ

14.มีเส้นจิงหรอ    <พวกคนหูเบาชอบถาม แต่แนนเชื่อมันคงไม่มี เหอ>

ไม่มีเส้นแน่นอนครับ  รับรอง  นั่งยัน ยืนยัน  นอนยัน เพราะพี่สอบติดด้วยตัวเองและทุกๆ คนที่เข้ามาได้ก็ยืนยันเช่นนี้ ประกอบกับ เมื่อเข้ามาแล้วต้องเรียนกันหนัก ทางด้านสังคม  กฎหมาย   เรียนหนักฝึกหนัก ถ้าใครมีเส้นหรือคิดว่ามีเส้นจริงๆ      แนะนำว่าเปลี่ยนความคิดซะใหม่....นะครับ  

15.นายสิบ ญ ใช้วุฒิรัย รายละเอียดยังงัย ที่จะก้าวสู้เส้นทางนายร้อย
ปัจจุบันใช้วุฒปริญญาตรีครับ  เมื่อสอบเข้ามาได้ ก็จะมีการ เปิดรับสมัครสอบนายร้อย

16.ทำไมกำหนดอายุรับถึงแค่ 21 ไม่เพิ่มให้มากกว่านี้ 25 ก้อยังดี
เพราะเกณเค้าเป็นอย่างนี้   ถ้าหากเกิน 25 สมรรถภาพร่างกายจะไม่ไหว เพราะต้อง ออกกำลังกายทุกวัน และมีฝึกด้วย  มีกิจกรรมตามหลักสูตรเหมือน นรต ชายทุกอย่าง ถ้าอายุมากกว่านี้จะฝึกไม่ไหวครับ

17.สายตา
ระเบียบของการสอบ เรื่องของการตรวจร่างกาย ผู้ที่มีสายตาบกพร่อง หรือมีปัญหาด้านสายตาจะไม่สามารถสอบเข้าเป็นนายร้อยตำรวจหญิงได้

18.ว่ายน้ำ
การว่ายนำ จะสอบว่ายน้ำระยะทาง 50 เมตร ภายในเวลา 3 นาที ครับ ผู้ที่ว่ายเกินหรือว่ายไม่ถึงฝั่ง หรือเกาะลูราวห่วงยาง  ถือว่าสอบตก

19.วิ่ง
 สอบวิ่งระยะ 1000 เมตร  จะต้องวิ่ง ให้ผ่าน 1000 เมตร ภายในระยะเวลาที่กำหนด ผุ้ที่วิ่งไม่ถึง หรือวิ่งไม่ถึงเส้นชั้ย ถือว่าสอบตกครับ

24.จบจากโรงเรียนนายร้อยตำรวจ ได้วุฒิปริญญาใด
เมื่อสำเร็จจาก รร.นรต จะได้ รับวุฒิรัฐปสาสนศาสตร์ (ตร)

25.เรียน รด. มีคะแนนเพิมมั้ย
ในการสอบ นักเรียนทหารตำรวจโดยปกติแล้ว  การเรียน รักษาดินแดนจะมีคะแนนเพิ่ม
แต่ในปีที่ผ่านมา การเรียน รด.ไม่มีผลต่อการสอบ  นรต หญิง แต่อย่างใดหรือ คะแนนช่วยแต่อย่างใดคับ

26.ถามหลักสูตรการเรียนการสอน ของ นรต หญิง
  เรียน สี่ปีเหมือน นักเรียนนายร้อยตำรวจ ผู้ชายครับ

27.รูปถ่ายตอนสมัคร อันนี้แนะนำไว้ก้อดีบางคนไม่รู้
รูปถ่ายชุดนักเรียนหรือชุดสุภาพ หน้าตรง ไม่สวมหมวก  ไม่สวมแว่น  

28.แนวข้อสอบของ นรต.ญ จะคล้ายชายมั้ย
ไม่คล้ายครับ
สำหรับ นรต ชายจะรับมากจาก นตท ซึ่ง นตท ขะใช้ข้อสอบที่เป็นความรู้ของม.ต้น แต่สำหรับ นรตหญิง จะรับจากนักเรียนที่จบชั้น ม. 6  แล้วเป็นอย่างต่ำ จึงใช้ข้อสอบ ที่เป็นความรู้ของ ม.ปลาย

29ถ้ามีรอบเดือนตอนสอบพละว่ายน้ำจะทำอย่างไร
อันนี้ตอบให้ มี "ผ้าอนามัยแบบสอด" สามารถหาซื้อตามร้ายขายยาได้
วิธีการใช้คร่าว ใช้สอดเข้าไปในส่วนนั้นของผู้ ญ. ไม่ได้ทะลึ่ง
ถ้ากำหนดที่จะมีตรงกับช่วงสอบก็ให้หายาเลื่อนมากิน ลองปรึกษาแพทย์ดูคะ แพทย์ก็จะจ่ายยาให้ไม่เป็นอันตรายต่อร่างกายคะ

30.นรต.ญ ตัดผมทรงไร
ซอยผมสั้น เปิดหู ความยาวของผมประมาณปกคอเสื้อ  ควรตัดสั้นไว้จะดีมาก เพราะ เวลา อาบน้ำจะอาบเร็วแห่งเร็ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2010, 10:46:29 PM โดย Mayahol » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์