เรื่อว โรงเรียนนายร้อย จะรับ ม.6

(1/6) > >>

Nc_jump:
อ้างจาก: GaroMakaiKnigth ที่ มิถุนายน 28, 2012, 01:35:16 PM

จุดประสงค์ของคนที่จบ ม.6 แล้วไปสอบรับตรง เพื่อเข้าเป็น นนร. ตามเหล่าทัพครับ

การที่ไปสอบ เพราะผมอยากเป็นทหาร ถ้าไม่อยากเป็น จะไปสอบทำไม เรียนมา โดนแดก โดนทำโทษ ฝึกก็หนัก

แต่กลับไม่ได้อะไรเลย ผมเข้าใจว่า จะเรียกร้องสิทธิ์ เท่าพวกที่จบเตรียมทหารอะไรไม่ได้ แล้วผมถามกลับไป

คุณเอาอะไรมาวัด ?? จำเป็นด้วยหรอ ต้องจบเตรียมทหารมา อย่าง รร.นรต. ก็มีคนที่ไม่จบจาก ตท. แล้วก็ไปได้ด้วยดี

ถ้ามันเรียน แล้วไม่มียศ ไม่ได้ เป็นทหาร ก็ไม่ต้องไปเป็นมันหรอกครับ จำไว้นะครับ

รร.นายร้อยสามเหล่าทัพนี้ เป็นที่ผลิตนายทหารทั้งสิ้น ถ้าไปเรียนเพื่อเอาวุฒิ ไปเรียนข้างนอก สบายกว่า

ขี้เกียจตอบและ กลับไปอ่านวัตถุประสงค์ของการรับใหม่นะครับ
(ไล่อ่านดูในกระทู้นี้แหละ)

GaroMakaiKnigth:
อ้างจาก: bigblue9 ที่ มิถุนายน 24, 2012, 09:21:18 AM

โถ่น้องเอ้ย.... ทำไมคิดเยี่ยงนี้  บางคนต้องการชีวิตแบบทหาร ก็ต้องหาอะไรมาสนอง Need
บางคนไม่อยากใช้ชีวิตแบบทหารก็ไปเรียนมหาวิทยาลัยอื่น ๆ ประเทศไทยมีเพียบ
ดูอย่างวพม.สิ เรียนหมอก็หนักอยู่แล้ว ยังต้องมาฝึกอีก ค่าเรียนก็แพงกว่าที่อื่น
ทำไมถึงมีเด็กอยากเข้าไปเรียนกัน แม้ว่าจะจำนวนไม่มากก็ตาม

การใช้ชีวิตแบบทหาร มันได้อะไรมากกว่าที่คิดเยอะ น้องเอ้ย.... ไปคิดดูดี ๆ

ที่แรกได้ยินข่าวนี้ก็ไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่  มาตรึกตรองอีกที มันก็ดีหลาย ๆ อย่าง สนับสนุนแนวความคิดนี้เต็มที่เลยเอ้า....

จุดประสงค์ของคนที่จบ ม.6 แล้วไปสอบรับตรง เพื่อเข้าเป็น นนร. ตามเหล่าทัพครับ

การที่ไปสอบ เพราะผมอยากเป็นทหาร ถ้าไม่อยากเป็น จะไปสอบทำไม เรียนมา โดนแดก โดนทำโทษ ฝึกก็หนัก

แต่กลับไม่ได้อะไรเลย ผมเข้าใจว่า จะเรียกร้องสิทธิ์ เท่าพวกที่จบเตรียมทหารอะไรไม่ได้ แล้วผมถามกลับไป

คุณเอาอะไรมาวัด ?? จำเป็นด้วยหรอ ต้องจบเตรียมทหารมา อย่าง รร.นรต. ก็มีคนที่ไม่จบจาก ตท. แล้วก็ไปได้ด้วยดี

ถ้ามันเรียน แล้วไม่มียศ ไม่ได้ เป็นทหาร ก็ไม่ต้องไปเป็นมันหรอกครับ จำไว้นะครับ

รร.นายร้อยสามเหล่าทัพนี้ เป็นที่ผลิตนายทหารทั้งสิ้น ถ้าไปเรียนเพื่อเอาวุฒิ ไปเรียนข้างนอก สบายกว่า

noppadon:
ก็เสียดายอยู่เหมือนกันครับ ผมไม่เคยรู้จักโรงเรียนเตรียมทหารมาก่อนเลย รู้ก็ตอนอีกประมาณ3เดือนจะสอบ เวลา3เดือนผมก็พยายามเต็มที่แล้วครับสุดๆแล้วแต่สอบไม่ติด ตอนแรกผมก็ทราบดีอยู่แล้วครับว่าจะสอบเข้าให้ได้นั้นไม่ใช่เรื่องง่ายๆเพราะในอำเภอของผมสอบได้แค่คนเดียวเองอ่ะรุ่น56นี้และใอ้ที่ได้อ่ะมันเก่งกว่าเพื่อนในรุ่นด้วย  ช่วงเวลา3เดือนนี้ผมทิ้งทุกอย่างครับไม่ว่าแฟน เพื่อน ทุกๆอย่าง แต่แล้วผลที่ได้ผมสอบไม่ติดครับ :on15 ตอนนั้นเพื่อนชวนครับเลยรู้เพื่อนผมมันแข่งคณิตคิดเร็วระดับประเทศได้ที่2หรือ3นี่แหละมันไปสอบพร้อมกับผมมันก็สอบไม่ติดเหมือนกัน  ถึงคิดเลขเร็วระดับประเทศก็เหอะแล้วไงถ้าประมาทจบครับ! แต่ไม่เป็นไรครับสู้ต่อไปนตท.57 :on17

Nc_jump:
อ้างจาก: lookkaewkay ที่ มิถุนายน 24, 2012, 01:01:03 PM

วพม.รับปีละร้อย จะได้เป็นทหารจากทุนกองทัพบกแค่ 20 คนครับ ได้รับยศร้อยตรี ที่เหลือเป็นหมอปกติแต่ถ้าใครอยากเป็นทหารก็ไปสอบบรรจุเอาเองในเหล่าทัพอื่นๆ

ถ้าเปิดรับม.6แล้วได้สิทธิ์ทุกอย่างเหมือนพวกที่มาจากเตรียมเลย แล้วจะมีเตรียมไปทำไม คงโดนต่อต้านจากหลายๆฝ่ายเลยแหล่ะ ยิ่งไม่เคยผ่านเตรียมมาก่อน ไปเจอระบบนักเรียนใหม่ของจปร หลายๆคนอาจถอดใจได้ เพราะลำพังขนาดจบเตรียมมาแล้วคนลาออกยังมีเลย ตอนสอบไม่พยายามเท่าพวกเค้าเองทีได้ แล้วจะมาเรียกร้องให้ได้ทุกอย่างเหมือนกัน มันคงเป็นไปไม่ได้หรอก อีกอย่างจำนวนคนที่จบจปร ทางกองทัพเค้าคำนวณมาแล้วว่าในแต่ละปีๆต้องการกำลังพลที่เป็นนายทหารเท่าไหร่ ซึ่งเค้าต้องการแค่นั้น เข้าตอนม.6ถ้าได้เหมือนกันมันก็ไม่มีตำแหน่งลงอยู่ดี เพราะเค้าก็ต้องให้คนที่ผ่านเตรียมทหารมาก่อน แต่ผมคิดว่าถ้ามีการเปิดจริงๆ ทางกองทัพคงเปิดตำแหน่งให้สอบบรรจุแหล่ะ ก็ไปแข่งเอาเองกับคนอื่นๆ

ถ้ายังอยากเป็นทหารแต่อายุเกิน ช่องทางไปจปรก็มีมิใช่ว่าไม่มี คือนายสิบ อยากเป็นทหารจริงๆไม่จำเป็นต้องเป็นนายร้อยหรอก เป็นนายสิบก็ได้ถ้าอยากเป็นจริงๆมันก็คงมีความสุขเหมือนกันแหล่ะ นายสิบไต่เต้าเป็นนายร้อยทีหลังก็ยังได้ จากพลทหารไต่เต้ามาเป็นนายพลก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มี

โดนใจครับ (ผมคิดแต่ไม่กล้าพูด)
เรื่องพลทหารไต่เต้าเป็นายพล
ที่ผมทราบมีอยู่ท่านนึงคือ จอมพล ผิน ชุณหวัณ (พิมพ์ผิดโปรดอภัย)
มาจากพลทหารก็จริงแต่ท่านก็ผ่าน รร.นายร้อยจปร.ด้วยครับ
รุ่นเดียวกับผมก็มี ที่มาจากพลทหาร สอบมาเรียนนายสิบ แล้วได้โควต้า มาเรียนเตรียมทหาร(ทบ.) ครับ

lookkaewkay:
วพม.รับปีละร้อย จะได้เป็นทหารจากทุนกองทัพบกแค่ 20 คนครับ ได้รับยศร้อยตรี ที่เหลือเป็นหมอปกติแต่ถ้าใครอยากเป็นทหารก็ไปสอบบรรจุเอาเองในเหล่าทัพอื่นๆ

ถ้าเปิดรับม.6แล้วได้สิทธิ์ทุกอย่างเหมือนพวกที่มาจากเตรียมเลย แล้วจะมีเตรียมไปทำไม คงโดนต่อต้านจากหลายๆฝ่ายเลยแหล่ะ ยิ่งไม่เคยผ่านเตรียมมาก่อน ไปเจอระบบนักเรียนใหม่ของจปร หลายๆคนอาจถอดใจได้ เพราะลำพังขนาดจบเตรียมมาแล้วคนลาออกยังมีเลย ตอนสอบไม่พยายามเท่าพวกเค้าเองทีได้ แล้วจะมาเรียกร้องให้ได้ทุกอย่างเหมือนกัน มันคงเป็นไปไม่ได้หรอก อีกอย่างจำนวนคนที่จบจปร ทางกองทัพเค้าคำนวณมาแล้วว่าในแต่ละปีๆต้องการกำลังพลที่เป็นนายทหารเท่าไหร่ ซึ่งเค้าต้องการแค่นั้น เข้าตอนม.6ถ้าได้เหมือนกันมันก็ไม่มีตำแหน่งลงอยู่ดี เพราะเค้าก็ต้องให้คนที่ผ่านเตรียมทหารมาก่อน แต่ผมคิดว่าถ้ามีการเปิดจริงๆ ทางกองทัพคงเปิดตำแหน่งให้สอบบรรจุแหล่ะ ก็ไปแข่งเอาเองกับคนอื่นๆ

ถ้ายังอยากเป็นทหารแต่อายุเกิน ช่องทางไปจปรก็มีมิใช่ว่าไม่มี คือนายสิบ อยากเป็นทหารจริงๆไม่จำเป็นต้องเป็นนายร้อยหรอก เป็นนายสิบก็ได้ถ้าอยากเป็นจริงๆมันก็คงมีความสุขเหมือนกันแหล่ะ นายสิบไต่เต้าเป็นนายร้อยทีหลังก็ยังได้ จากพลทหารไต่เต้ามาเป็นนายพลก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มี

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป